วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2565 รองศาสตราจารย์ ดร.วีระพล ทองมา อธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ เป็นประธานเปิดกิจกรรม MJU Car Free Day 2022 ซึ่งคณะกรรมการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์การเป็นมหาวิทยาลัยสีเขียว (Green University) มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ร่วมกับ คณะกรรมการสำนักงานสีเขียว (Green office) สำนักงานมหาวิทยาลัย และกองกายภาพและสิ่งแวดล้อม จัดขึ้นเพื่อร่วมรณรงค์วันปลอดรถสากล หรือ World Car Free Day ลดการใช้รถยนต์บุคคล รถจักรยานยนต์ โดยเดินทางด้วยการใช้จักรยานหรือเดิน ลดการใช้ยานพาหนะที่ใช้น้ำมันเชื้อเพลิง ลดปัญหามลภาวะทางอากาศและเสียง ปัญหาการจราจร ซึ่งการใช้จักรยานเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง เพราะเป็นพาหนะที่ไม่ใช้เชื้อเพลิงใด ๆ อีกทั้งยังส่งผลให้ผู้ปั่นจักรยานมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง ไม่สร้างมลพิษในการปล่อยควันพิษ ไม่มีปัญหามลภาวะทางเสียง และเป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง รวมถึงให้ทุกหน่วยงานได้มีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนการเป็นมหาวิทยาลัยสีเขียวของมหาวิทยาลัยแม่โจ้ โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ณัฐวุฒิ ดุษฎี รองอธิการบดี กล่าวรายงาน
โอกาสเดียวกันนี้ได้มีพิธีลงความร่วมมือการดำเนินโครงการจักรยานสาธารณะภายในมหาวิทยาลัยแม่โจ้ ร่วมกับ บริษัท เอนี่วีล จำกัด เพื่ออำนวยความสะดวกและเพิ่มตัวเลือกในการเดินทางระยะสั้นภายในเขตมหาวิทยาลัย การนำนวัตกรรม LoT มาใช้อย่างสร้างสรรค์รองรับ Smart City โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.วีระพล ทองมา อธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ และ นายชีทเรย์ เจีย กรรมการผู้มีอำนาจลงนามแทน บริษัท เอนี่วีล จำกัด เป็นผู้แทนลงนามทั้ง 2 ฝ่าย ทั้งนี้ มีผู้บริหารทั้งสองหน่วยงานร่วมเป็นสักขีพยาน ณ อาคารสำนักงานมหาวิทยาลัยแม่โจ้
นอกจากนั้น ได้มีพิธีมอบรางวัลการประกวดคลิปทำอาหาร “MJU Green & Clean Food” เมนูรักษ์โลก สะอาด ปลอดภัย ใส่ใจสุขภาพ ในกับผู้ได้รับรางวัลแต่ละประเภท ซึ่งเป็นกิจกรรมภายใต้โครงการขับเคลื่อนการดำเนินงานมหาวิทยาลัยสีเขียว
จากนั้นจึงปล่อยตัวขบวนจักรยาน เพื่อร่วมกันสร้างการรับรู้กิจกรรม นำโดย คณะผู้บริหาร บุคลากร นักศึกษา และชมรมจักรยานศิษย์เก่าแม่โจ้ เริ่มปั่นจากบริเวณลานหน้าอาคารสำนักงานมหาวิทยาลัย ไปตามเส้นทางโดยรอบมหาวิทยาลัยระยะทาง 2 กิโลเมตร ผ่านเส้นทางออกกำลังกายแนวรั้วมหาวิทยาลัยผ่านหน้าศูนย์กีฬาเฉลิมพระเกียรติ แล้วปั่นมาสิ้นสุด ณ ลานด้านหน้าสำนักงานมหาวิทยาลัย
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/9a3cf145df604fdfb75f7568f9805e6d-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/2372ad5e0dac403d9aba141781e4b65a-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/5122b6dbe6244e068917f8c434a2dc9b-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/56166eaf5deb45979b9c18ce103f4547-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/e8dbef63741b4c8c993f3735d472b287-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/add877d293224d5d8e6c7b5200dab773-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/82c13e18c77849fdab4aa63b34930e8b-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/57c5a353987849b291be0d0964564bc3-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/0d7dcfec587b4816aff05c67e4be31bc-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/9c5249d726a9470dbfaf29637cfbda47-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/40e8c7143ad64e0992c663ea7b819cb4-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/4bc07bcaf1cc4aa5a593d66a6e485f62-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/fd181ba10d77475989fe08561f6a5165-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/a1659c0976a94ba5b1cc35c2b1725716-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/277c342d95dd4e61a48dc722e7e89291-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1278292d7d15489aafb5aeb59ec20516-1200x800.jpeg)
![](https://green.mju.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/5eabb7a46bbf46d6ad7f59654b416aa4-1200x800.jpeg)